Cần tư vấn về card rời và ram

Thảo luận trong 'Hardware Zone' bắt đầu bởi ohhankil, 14 Tháng ba 2014.

1. ohhankil

ohhankil Member

Em đang có 1 cái máy cùi, mà kinh phí hạn hẹp nên muốn nâng cấp cái card rời cũ khoảng 1tr-1tr2 thôi, với thêm thanh ram khoảng 4gb, mấy bác coi dùm máy em thì có chạy được ram ddr3 không, với lại bus được max là bao nhiêu ạ, em gà mờ, k biết card nào thích hợp với ram hãng nào tốt, mấy bác tư vấn dùm em, nếu tiện có bác nào bán hoặc có địa chỉ cho em xin luôn ạ. Tks các bác.
    [​IMG][​IMG]

2. hoanganh1989

hoanganh1989 Member

với cấu hình của bác , bác nên thay cả cpu nữa nhưng thôi em chỉ bàn về cạc màn hình , chưa biết nguồn bác bao nhiêu W nhưng nếu là loại thường mà người ta vẫn hay gọi là noname thì tốt nhất dùng HD5670 , còn nếu nguồn công suất thực tầm 450-550 thì làm còn HD4850 hoặc gts 250 , có giá tầm 1tr , ram thì chỉ cần lên tầm 4gb nếu dùng chơi game bt(online) là đủ chạy rùi .

ohhankil and lambanmai8283 like this.
  3. mr.trinh3689

mr.trinh3689 S.Moderator Staff Member

Máy này của bác là main G31, chỉ xài đc RAM DDR2 thôi bác nhé, RAM 1GB bus 800 là hợp lí. Bác mua RAM 4GB nữa cắm vào thì ko nên, vì khả năng main kia của bác ko hỗ trợ quá 4GB RAM. Với cả RAM DDR2 4GB bây giờ thì siêu đắt.
    Với cả theo em là bác ko nên đầu tư tiền mua card, vì card tầm giá 1tr chỉ bắt đc vài trò cũ cũ thôi, hiệu năng kém lắm. Nếu bác có nhu cầu đồ họa thì nên dành dụm tiền rồi vay mượn thêm để mua máy mới bác ạ. :)

ohhankil thích bài này.
  4. hoanganh1989

hoanganh1989 Member

bác nói sai rùi , main chạy 4gb ram là quá bt , ko có gì mà ko chạy được cả , cắm 2thanh 2gb ầm ầm , thậm chí em chưa thấy main bác chứ có đầy main cắm 4 khe vẫn ngon , nâng cấp tổng thể thì ngon nhất nhưng giá thành cũng là yếu tố cân nhắc , nếu có tầm ít tiền thì lên ram và cạc màn hình là chuẩn bài rùi .

ohhankil thích bài này.
  5. ệt

ệt P.Trưởng C.A Thôn

cấu hình máy vậy thì chỉ nên đầu tư tiền vào RAM+CPU thôi, đừng chơi card video rời cho phí, không lên được đâu:
    2x2GB Gskill Bus 800
    CPU E7500 hoặc E8500
    tổng thiệt hại khoảng 1tr2-1r3 là ok rồi

ohhankil and lambanmai8283 like this.
  6. lambanmai8283

lambanmai8283 VietForum.vn Staff Member

Nhìn cái cấu hình chạy văn phòng cùng với thông tin nhà SX đều là OEM như này thì chắc là Foxconn G31. Như vậy thì chắc cũng sắp đến lúc tính nâng cấp cả main ;))

ohhankil thích bài này.
  7. ohhankil

ohhankil Member

nó đó bác, thôi để dành dụm mua luôn máy mới. :huhu:

8. ohhankil

ohhankil Member

tính riêng E7500 là 1tr E8500 1tr7, vậy mua cũ hả bác, có thể chỉ chỗ em và cho biết giá 2 CPU đó k ạ? em ở Q.Tân Phú, HCM. Tks bác

9. ệt

ệt P.Trưởng C.A Thôn

không đến giá đó đâu, chỉ khoảng 400-450k thôi, cpu thì cũ hay mới như nhau cả thôi, mà loại đó bây giờ lấy đâu ra mới, nó có mấy khi die đâu mà lo.

ohhankil thích bài này.
  10. ohhankil

ohhankil Member

Tks pro, E2180 chạy cứ 90, 97%

11. 00986

00986 Member

Cpu INTEL thì chạy đến khi main ngủm chưa chắc CPU đã tèo