Change background image

Hướng dẫn backup & restore windows 7 - 8 toàn tập

Thảo luận trong 'Thủ thuật Windows' bắt đầu bởi Kenh24, 25 Tháng tám 2013.

1. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Hoàn toàn có thể backup ra ổ cứng gắn ngoài qua giao tiếp USB/ATA/SATA..., cách làm tương tự.
    Mình vẫn thấy thắc mắc là phần mềm gì khủng vậy chưa thấy bao giờ, kể cả các phần mềm để sửa xe của các hãng xe máy ô tô cũng chỉ vài trăm MB là cùng thôi, 1 phần mềm mà khủng như vậy khi chạy thì cache nào, ram nào cho lại được ? chắc có lẽ độn virus vào cũng nên, nếu không phiền thì để mình thăm quan cái phần mềm của bạn cái để mở rộng tầm mắt :chemgio:

Mitxitorang thích bài này.
  2. mienphimp

mienphimp Member

cảm o*n iskyfree rất nhiều . khong phải laptop mình bi virus đâu , mình mua cai laptop mói có 2 tuần và chu*a online làn nào chỉ có nho*` nguòi quen install 2 cai software là alldata repair và ondemand5 hết $ 200 usd. nếu anh co tho*ì gian tham quan nếu nhu* có tìm đuọc thì bán cho mình nhe ? hihihihih

Kenh24 thích bài này.
  3. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Bạn cứ PM yahoo: kenh24, rồi cài sẵn teamviewer để mình xem xét trước, sau đó sẽ có kết luận và tư vấn cho trường hợp của bạn được tốt nhất, thông thường các bộ phần mềm đồ sộ chủ yếu là các thư viện video hoặc trainning... chứ application không có phần mềm nào khủng đến như thế, mình làm KT nhiều năm rồi, có cài đặt sửa chữa nhiều loại app những không gặp cái nào đến 10GB cả.
    Bạn có 1 quan điểm hơi sai, không nhất thiết phải vào mạng mới bị nhiễm virus, đặc biệt với win 8 vì firewall + defender của win 8 cực mạnh, hiếm có virus nào có thể lọt qua được. con đường lây nhiễm virus nguy hiểm nhất, nhanh nhất chính là USB/HDD gắn ngoài. Mình đã nhiều lần gặp những bọc virus lên đến cả trăm GB, loại này chuyên sao chép tất cả những gì có trên USB/HDD gắn ngoài vào trong ổ hệ thống (vào trong mục %temp% )
    1 điều nữa mình muốn biết là khi bạn mua phần mềm đó thì người ta đưa cho bạn = cách nào ? (mấy DVD hay HDD...)

4. khp4658

khp4658 Member

Cám ơn iskyfree nhiều đã cho bài hướng dẫn tuyệt-vời.

Tuanlaw thích bài này.
  5. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

bạn tìm hiểu chưa kỹ nên hỏi ngoài nội dung giới thiệu trên.
    Ở bài viết này không hướng dẫn backup sao lưu dữ liệu thường xuyên như ý bạn hỏi. Mà backup toàn diện ổ hệ thống 1 lần khi vừa cài mới win và ứng dụng (sao lưu toàn bộ ổ hệ thống - giống như ghost ổ hệ thống)
    Còn những ý khác thuộc về logic, bạn tự suy nghĩ là biết.

davidbeckham_nd and Mitxitorang like this.
  6. dong83

dong83 Member

Em có thêm chút ý kiến là với w8-8.1 mọi người có thể coppy
    Mã:
    wbAdmin start backup -backupTarget:E: -include:C: -allCritical -quiet
    mà anh sky hướng dẫn ở trên sua đó dán vào một file txt mới và lưu với tên bất kỳ và sửa đuôi txt bàng cmd
    Đến khi muốn backup chỉ cần chạy file đã lưu với quyền adm là được

7. allacreg

allacreg Member

thank. bài viết rất hữu ích cho anh em IT

8. thuwowngr

thuwowngr Member

Ad cho mình hỏi là file backup này có được nén không và mức độ nén như thế nào? Cám ơn nhiều!

9. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Bó tay, cái này chẳng thể lấy gì đo đếm được, thông thường cài đặt đầy đủ phần mềm cần thiết, đối với win 7/8 thì file image khoảng 10GB.
    Về vấn đề nén hay không nén chẳng quan trọng, vì HDD bây giờ dung lượng rất lớn, cái quan trọng là độ chính xác và tốc độ phục hồi cao ấn tượng.

ucpro and Mitxitorang like this.
  10. longltt

longltt Member

chào bạn. Tôi đang dùng win8 pro 64bit GPT UEFI cài trên HDD và có làm theo hướng dẫn của bạn bằng cách sử dụng lệnh tạo file backup nhưng tại màn hình command prompt(quyền admin) nghĩa là sau khi gõ lệnh thì bắt đầu tạo 3 phân vùng cần backup lưu vào ổ E quá trình tạo file backup 2 phân vùng efi và phân vùng win thì khi kết thúc thông báo sucessful nhưng đến cái phân vùng thứ 3 thì nó thông báo shadow gì đó và thông báo vào file log tại mục lưu backup ở ổ D không hoàn thành bị lỗi mà code 0x........306. tôi đã vào ổ D chỗ chọn lưu bản backup và xem file log trong đó thì khi mở ra trắng trơn file rỗng. đã thử làm cách khác là vào control panel/ chọn win7 file recovery để tạo backup trong đó khi gần kết thúc cũng thông báo y chang như trên. Mong bạn hướng dẫn cách giải quyết.
    p/s: hiện tại win chạy bình thường cùng các phần mềm cài đặt ứng dụng rất good
    http://upanh.com/slider/?e=malihu&s=upload&start=drc52b4dapd

11. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Mình làm KT và tiếp xúc thường xuyên với nhiều loại máy, nhiều chuẩn HDD/SSD và nhận thấy phân vùng system của bạn đã bị lỗi, có nhiều lý do bạn nên kiểm tra lần lượt như sau:
    - Kiểm tra phần cứng: bạn vào BIOS chuyển về boot HDD & USB legacy, sau đó dùng USB boot 7PE, khi vào giao diện PE bạn dùng tool Victoria để check badsector HDD (kiểm tra sức khỏe hdd là không thừa) quá trình kiểm tra hoàn tất nếu lỗi mình sẽ đề cập cách khắc phục sau, nếu không lỗi chuyển sang bước tiếp theo.
    Chuyển HDD boot UEFI như bình thường
    - Cài lại windows từ HDD, del toàn bộ các phân vùng hệ thống, gồm RE, EFI, System và Next để bắt đầu cài.

12. longltt

longltt Member

oạch. tôi vừa mới cài win8 hôm qua. ổ lưu file backup là ổ WD blue cache 64M 7200rpm HDD 1Tb mới mua được vài hôm. còn ổ HDD seagate 80G cài win8 là ổ thứ 2 ổ này trước khi cài win đã check bad bằng hirenboot và bằng win hoàn toàn không bị lỗi bad sector. và khi bắt đầu cài win chế độ GPT là tôi đã delete và format và tạo new bằng chính win 8 pro 64bit USB boot và để cho win tự tạo ra 1 số phân vùng. bạn cho hỏi giờ tôi có thể tạo file backup ngay trên ổ cài win được không để sau khi backup thành công thì copy sang ổ kia không chứa hệ điều hành được không?.
    cấu hình pc cụ thể: main asus h61m-e, CPU core i3 3220, ram g. skill 2x2G bus 1333 dual channel, power acbel 320W

quanghung1611 and Mitxitorang like this.
  13. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

HDD 80 GB hoàn toàn có thể đủ chỗ cho cả bộ backup của bạn, việc gì phải sao qua HDD khác, bạn tạo 1 phân vùng khoảng 15GB để chứa bộ backup là được. còn lại trên 60GB hoàn toàn dư sức chạy win 64bit + cả đống ứng dụng.
    Việc copy bộ backup đi nơi khác có lẽ là không thể, vì nó có sẵn tính năng backup ra DVD hoặc External nên mình chưa thử cái này bao giờ
    Có 1 điểm bạn lưu ý: cái HDD WD cho nó về GPT nhé, chắc đang chuẩn MBR nên mới bị sự cố , convert nó chỉ mất vài giây thôi, không mất data gì cả :chemgio:

14. longltt

longltt Member

chỗ này tôi chưa hiểu lắm. cần gì phải tạo thêm phân vùng làm gì nhỉ? hay bắt buộc trước khi tạo bản backup lại phải tạo phân vùng mới vì tôi thấy mọi người toàn backup lên ổ HDD đã có chứa dữ liệu cũ sẵn có giờ chỉ cần đủ dung lượng là ok thôi chứ bạn. còn việc tôi không muốn convert ổ WD HDD kia bởi ổ đó đang chứa hệ điều hành winxp 32bit cũ và tôi chia thêm 2 phân vùng để chứa dữ liệu lên việc convert từ MBR sang GPT là không thể vì có lúc phải chạy winxp thì chỉ việc vào bios thiết lập không chọn ahci mà chọn ata và boot lagacy là chạy được winxp mà bạn

15. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Không thể backup ổ system lên luôn ổ system được, vì thế phải thu nhỏ bớt ổ C lại và khởi tạo thêm 1 phân vùng nữa.

16. longltt

longltt Member

chào bạn kenh24. bạn có nói "convert nó chỉ mất vài giây thôi, không mất data gì cả" bạn có thể cho tôi phần mềm convert đó được không và nếu nó khó sử dụng thì xin bạn hướng dẫn sử dụng phần mềm đó. tôi làm phiền bạn quá mong bạn thông cảm và cảm ơn bạn nhiều

17. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Bạn dùng MiniTool Partition Wizard 8.x để convert, nếu là convert ổ hệ thống thì phải chạy trên mini 7Pe hoặc chạy luôn ISO boot của nó trên USB còn nếu là HDD thứ 2 thì bạn chạy luôn trên win8 là được. Thời gian convert 1 ổ 500GB đầy data chỉ mất vài giây, độ an toàn tuyệt đối.
    Khi chạy USB thì chuyển HDD sang legacy trong giao diện BIOS.
    Cách thực hiện: nhấp chuột phải vào vùng đầu của HDD và chọn convert như hình, sau đó nhấn Apply để xác nhận là xong

ucpro, Mitxitorang and longltt like this.
  18. longltt

longltt Member

cảm ơn bạn kenh24 nhờ bạn đã hướng dẫn nhiệt tình và tôi đã tạo thêm phân vùng từ ổ cài win8 và đã tạo được file backup thành công(đúng là lỗi xuất phát khi tạo file backup win8 từ chế độ GPT sang MBR mà lại còn là ổ HDD khác nữa hihi). và tôi có tìm hiểu thêm của một số bạn khác(nhiều trường hợp nói ấn shift +f8 vào sademode nhưng không được) và đã tạo được lệnh F8 khi khởi động win( vi win8 nó disable tính năng này lên phải kích hoạt nó bằng lệnh trong command prompt quyền admin:Bcdedit /set {bootmgr} displaybootmenu yes để kích hoạt hoặc no để về mặc định win8) . her giờ thì rất tiện lợi khi nào lỗi win không khởi động được chỉ việc khởi động lại ấn f8 và thực hiện tương tự các bước của bạn để chọn file windowsbackupimage là xong không cần phải bất cứ đĩa win boot hay usb boot gì. hoàn toàn tương tự giống norton ghost. xin 1 lần nữa cảm ơn bạn nhiều

19. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Cách đó là không nên, mình hiểu rõ cái đó nên không hướng dẫn mọi người làm như vậy.
    Đối với Win8 /8.1 sẽ xảy ra 2 trường hợp
    - Khôi phục trong tình trạng vẫn vào được win: bạn nhấn giữ Shift+Restart để vào menu Image Recovery
    - Với trường hợp win đã die hoàn toàn nó sẽ tự nhảy ra mục repair để bạn recovery.
    Trong mọi trường hợp vẫn recovery bình thường không cần làm như bạn nói.
    Còn việc tôi hướng dẫn dùng DVD/USB là dành cho trường hợp đã format ổ System, trong trường hợp này liệu bạn nhấn F8 có thực hiện được không ?

20. longltt

longltt Member

Cám ơn bạn giờ tôi mới biết là nếu win8 die nó sẽ tự động ra màn hình có dòng repair. Tôi sẽ xóa bỏ lệnh đó đi. Hic tôi hay cài các phần mềm mới lên có thể dễ gây trục trặc win thôi còn trường hợp format nhầm ổ system với tôi chắc ko bao giờ xảy ra và nếu có xảy ra thì tôi sẽ dùng đĩa dvd cài win để vào đc chế độ repair và chọn recovery system image giống như bạn hướng dẫn. Thank bạn nhiều
    p/s: ác thật vừa thử copy file windowsbackupimage tại ổ D 30G (là ổ mới phân vùng từ ổ HDD 80G cài win8 thu ổ chứa win8 ) sang ổ HDD 1Tb kia (mục đích sao lưu dự phòng thêm 1 bản windowsbackupimage) vẫn đang chế độ MBR mà nó không cho copy sang thế mới đau xì cau.