Change background image

Hướng dẫn backup & restore windows 7 - 8 toàn tập

Thảo luận trong 'Thủ thuật Windows' bắt đầu bởi Kenh24, 25 Tháng tám 2013.

1. iSkyfree

iSkyfree V.I.P

Các bậc trưởng bối cũng mổ xẻ vấn đề chán rồi, cõ lẽ bạn hơi chậm chân trong vụ phát minh này :chemgio:
    Hiện nay USB rẻ như bùn, bạn chỉ cần bỏ ra hơn 100k mua cái USB 16GB rồi định dạng nó GPT là thoải mái sao lưu Win8/8.1, việc gì phải khổ sở với cái HDD mà lại không an toàn tiện dụng bằng USB ?

Mitxitorang thích bài này.
  2. mrkiller

mrkiller S-Friend

Lâu lâu không vào đã có thêm cả phần Restore từ DVD và USB + thêm cả Win 8 nữa rồi. Bài viết chi tiết và bổ ích quá. Cám ơn sếp iSky

3. quanghung1611

quanghung1611 Member

USB 16GB là 300k đó bác ơi :khocthoi:
    Chép qua HDD ngoài backup vẫn tiện lợi hơn :D
    Để hôm nào chép thử xem :iucai:

4. thebillnguyen

thebillnguyen Member

Luc trước mình cài win 8.1 và Office rồi activate, rồi sau đó dùng lệnh recimg để tạo file backup.Sau đó cài lại win khác(có format ổ C) và giờ muốn bung file đó lại để có lại bản win cũ nhưng lại ko được. Vậy là sao bạn?

5. hunglxag1979

hunglxag1979 Member

Các bác cho tui hỏi file ISO RepairDiskWindows7 bung ra USB không boot được. Ghi ra CD thì boot ầm ầm. Xin được hướng dẫn thêm. Thanks

6. ittapsu

ittapsu Member

kiến thức hữu ích , thanks bạn.

7. Tuanlaw

Tuanlaw V.I.P

Em làm các bước backup và restore win 8.1 như bác hướng dẫn nhưng đến bước chọn file image đấ sao luu để tiến hành restore thì nó ko nhận ra file đó dù file backup em đã lưu vào ổ E.

8. ezra24

ezra24 Member

cảm ơn bạn đã thông tin và cảm ơn bạn đã nỗ lực

9. minhhung1986

minhhung1986 Member

Bài viết hay và rất hữu ích. Cám ơn Isky nhiều.:phe:

Nhờ bạn tư vấn giúp mình với. Mình mới lắp thêm ổ SSD mới (120GB) cho laptop của mình, bây giờ mình muốn restore từ HDD phân vùng ổ E có chứa win 8 đã backup từ trước sang ổ SSD mới này được ko? (Mình muốn cài win+UD vào ổ SSD để máy chạy được nhanh hơn). Nếu được nhờ bạn viết 1 bài hướng dẫn cách chuyển sang ổ mới cho mình với. Thank bạn nhiều.:anhiu:

Bạn này restore được chưa? Có thể hướng dẫn mình restore Từ HDD sang SSD với được ko? Thank bạn trước nha.:huhu:

10. Kenh24

Kenh24 P.Trưởng C.A Thôn

Để làm được việc như bạn muốn thì cần phải có những kỹ thuật và hiểu biết nhất định, nó không đơn giản tý nào, vì thế giải pháp rễ nhất đối với bạn là cài mới win lên SSD, thời gian cài mới còn nhanh hơn việc bạn muốn restore.

Mitxitorang and minhhung1986 like this.
  11. minhhung1986

minhhung1986 Member

Cài mới thì mình làm được...vấn đề là mình sẽ phải cài lại toàn bộ những ứng dụng cũ của mình (~ 15 UD gì đấy). Thôi ko sao bạn ạ, dù gì vẫn cảm ơn bạn vì sự giúp đỡ nhiệt tình của bạn nha.:nghinghi:

12. Cao Van Duc

Cao Van Duc Member

dùng đĩa CD để restore thật tuyệt

huyền trang™ thích bài này.
  13. ngoctuy

ngoctuy Member

bai nay hay đấy nhưng mà hỉnh ảnh hướng dẫn lỗi hết rồi admin còn bài nào tương tự cho mình tham khảo với

huyền trang™ thích bài này.
  14. luattrihung

luattrihung Member

mình trước giờ toàn cài lại win không thôi chứ cũng ko ghost, bây giờ có backup thế này thì tiện lắm rồi, thanks bạn nhé!

15. hero0602

hero0602 Member

còn có cả cách recovery lại win như mới cơ cái này chỉ là phục hồi lại tại 1 thời điểm trong khóa khứ thôi .nếu như tắt chế độ phục hồi ổ c hoặc giảm dung lương restore thì nó chả có cái nghĩa lí gì cả:aq:

16. Tmobile

Tmobile Member

Mình có máy tính Sony tap 11 nhưng đã nghịch nên format toàn bộ ổ cứng.
    Nay muốn khôi phục lại như tình trạng ban đầu (Recovery) nên đã mượn một máy nữa cùng đời (hồi đó mua cùng nhau) và dùng Acronis True Image để backup/restore nguyên cả ổ cứng sang.
    Sau khi Restore thì tình trạng như sau:
    Các phân vùng đều có đủ:
    SONYSYS - OEM Partition (260MB) => bị biến thành SONYSYS Primary Partition (260MB)
    Recovery Partition - 1,44GB có
    EFI System Partition - 260MB có
    Ổ C: Boot, Page File, Crash Dump, Primary Partition: 10294GB Có
    Recovery Partition: 14.23GB có
    Tình trạng hiện tại: Win 8 chạy tốt
    Chức năng Recovery của Sony (Assist) không hoạt động, báo lỗi như sau::

Recovery
    Your PC needs to be repaired
    A required device isn't connected or can't be accessed
    Error code: 0xc0000225
    You'll need to use the recovery tools on your installation media. if you don't have any installation media (like a disc or USB device), contact your system administrator or PC munufacturer.

Press the Windows key for UEFI Firmware Settings

Mong các bác chỉ giúp phương án gì để khôi phục lại khả năng recovery như lúc ban đầui!!!

17. Kenh24

Kenh24 P.Trưởng C.A Thôn

Bạn kiểm tra cái phân vùng SONYSYS xem partition type có địa chỉ bao nhiêu, rồi dùng bootice edit cho giống vậy là được (hiện tại đang sai partition type và id)