Hướng dẫn up ảnh lên diễn đàn với Dropbox [Dropbox toàn tập]

Thảo luận trong 'Thủ thuật Mạng - Bảo mật' bắt đầu bởi Kenh24, 14 Tháng bảy 2011.

1. Kenh24

Kenh24 P.Trưởng C.A Thôn

Dropbox là dịch vụ sao lưu, lưu trữ dữ liệu trực tuyến với khả năng đồng bộ theo thời gian thực và tự động thực hiện sao lưu, hỗ trợ miễn phí có thể lên đến 20GB dung lượng lưu trữ trực tuyến trên máy chủ của Dropbox

Về tính năng của Dropbox thì vô cùng to lớn
    • Các tập tin của bạn luôn luôn được đồng bộ hóa giữa PC và Server
    • Dropbox cho phép bạn chia sẻ tập tin một cách dễ dàng
    • Sao lưu trực tuyến tự động.
    • Dropbox cho phép bạn quay trở lại quá khứ để khôi phục những dữ liệu bị xóa hoặc bị thay đổi
    • Và nhiều hơn nữa

Trong nội dung bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng Dropbox làm host image cho riêng mình, để lưu trữ và tiện sử dụng cho post bài trên diễn đàn.

- Đăng ký một tài khoản miễn phí tại đây: Đăng ký ngay (nếu bạn chưa có tài khoản)
    *Lưu ý: đường link mà mình cung cấp cho các bạn là đường link theo chương trình khuyến mãi, nó có một ưu điểm là có thể làm cho tài khoản của bạn tăng lên thêm 250MB (500MB) so với việc bạn vào thẳng trang chủ đăng ký.

Điền các thông tin của bạn vào. User dùng để đăng nhập sẽ là email bạn đăng kí sau đó nhấn Create acount

Đăng kí hoàn tất dropbox sẽ tải xuống máy bạn chương trình đồng bộ. Sau khi tải về các bạn cài vào máy.

Chạy chương trình ta xuất hiện màn hình:

Có 2 lựa chọn là bạn đã có tài khoản và chưa, mình đã đăng ký nên chọn bên dưới:

Dropbox cung cấp cho bạn free 2GB miễn phí để sử dụng và sẽ lên tới 20GB free (Hướng dẫn phần sau). Hoàn thành các bước cài đặt bạt sẽ có 1 folder Dropbox

Lưu ý: bạn chọn đường dẫn lưu folder Dropbox vào ổ D hoặc E (để khi cài lại win không cần đồng bộ lại từ Dropbox xuống PC nữa)

Bây giờ bạn mở folder Dropbox, trong mục Public (chia sẻ) bạn muốn tạo bao nhiêu folder tùy thích, mình sẽ tạo folder PHOTO

Và đưa shortcuts của folder PHOTO ra ngoài desktop sử dụng cho tiện, đồng thời tốc độ open nhanh so với open folder Dropbox

Việc còn lại bây giờ là bạn quăng ảnh vào trong folder PHOTO rồi chuột phải vào nó chọn Copy public link
    và dùng link đó post ảnh thôi

Có mấy chú ý:
    Ưu điểm: thuận tiện cho sửa chữa hiệu chỉnh hình ảnh ngay trên PC mà không cần post lại ảnh khác.
    trong bài viết này mình post bài và ảnh xong mới quay lại sửa size ảnh và đóng dấu sau ;))
    Bandwith ảnh unlimited (ảnh chẳng bao giờ die trừ khi bạn xóa nó trên PC và đồng bộ với server)
    Lấy link ảnh rất tiện và chủ động bất cứ lúc nào, do check ảnh trực tiếp trên PC
    Bạn không được đổi tên các folder trong mục public, vì nó sẽ đồng bộ ngay với server và link sẽ bị thanh đổi

Để có 20 GB free, các bạn cần 2 điều kiện:

1. Gửi invite giới thiệu bạn bè cùng đăng ký sử dụng, mỗi người đăng ký thành công bạn sẽ được +250MB tối đa được + thêm 8GB (bạn có tổng dung lượng lên đến 10GB)
    2. bạn sử dụng 1 mail box có tên miền edu để active chương trình km dành cho sv và khi đó gia tăng tài khoản của bạn sẽ nâng lên gấp đôi, tức là có thể nhận tối đa 16GB (mỗi invite thành công bạn nhận được thêm 500MB dung lượng lưu trữ.
    Bạn vào đây đăng ký với tài khoản đã có của mình https://www.dropbox.com/edu
    Với các mail box có tên miền edu là dịch vụ Google Apps (chính là Gmail) nên 1 mail box có thể active cho cả vạn acc Dropbox, bạn chỉ cần điền mail dạng email+abc@moet.edu.vn, ..... cái này nhờ 1 người nào đó có mail active giúp là xong

Đăng ký:Bộ cài đặt dropbox client

NkBoss thích bài này.
  2. Kenh24

Kenh24 P.Trưởng C.A Thôn

4 mẹo nhỏ và thủ thuật Dropbox

Đối với những người sử dụng Dropbox quen, chúng ta khó có thể sống mà thiếu nó. Với mục đích cho bạn thấy thêm sử dụng cơ bản của Dropbox, chúng tôi đã highlight rất nhiều mẹo nhỏ và thủ thuật tiện ích. Trong bài báo này, chúng tôi sẽ giới thiệu cho bạn 4 cách khác để bạn có thể sử dụng Dropbox như một chuyên gia.

1. Phím tắt cho Dropbox

Phím tắt rất tiện ích mỗi khi bạn muốn nhanh chóng điều hướng tới tìm duyệt file trong Dropbox. Thực tế, chúng thậm chí còn cho phép bạn thực hiện một số hành động mà thông thường không có.
    Để kích hoạt phím tắt, trước tiên hãy truy cập vào trang lựa chọn Accounts bằng cách kích vào đường link ở trên cùng trang duyệt file của Dropbox.
    Tiếp đến, chọn thẻ Account Settings.
    Trên trang “Account Settings” sẽ đảm bảo rằng lựa chọn “Enable file browser keyboard shortcuts” đã được kích.
    Giờ đây, bạn đã có thể truy cập vào các phím tắt sau khi đang duyệt file:
    a: Chọn tất cả hoặc không chọn file nào
    n: Hủy lựa chọn tất cả các file
    c: Copy các file đã chọn
    m: Chuyển các file đã chọn
    u: Chuyển lên một sổ địa chỉ
    p: Chọn các file đã xóa
    i: Đảo các file đã chọn
    /: Tìm kiếm
    d: Hiển thị/ẩn các file đã xóa
    esc: Ẩn popup
    ?: Hiển thị các phím tắt
    k: Highlight file trước đó
    j: Highlight file tiếp theo
    space: Chọn file đã được highlighted
    o: Hiển thị file đã được highlighted

2. Tìm kiếm địa chỉ IP của bạn

Nếu bạn sử dụng Dropbox trên nhiều máy tính, sau đó có thể xem tất cả các địa chỉ IP đang sử dụng Dropbox.
    Để thực hiện điều này, chỉ cần điều hướng tới trang lựa chọn Account và chọn “My Computers”.
    Trang “My Computers” sẽ hiển thị một danh sách tất cả các máy tính đang kết nối với tài khoản Dropbox của bạn hoặc trước đó đã từng kết nối. Từ trang này, bạn có thể thay đổi tên – Rename – hoặc gỡ kết nối – Unlink – với các thiết bị này.
    Để hiển thị địa chỉ IP của một thiết bị nào đó, chỉ càn di chuyển chuột tới icon “i” là được.
    Một chức năng tiện ích khác của tính năng này là nó hiển thị nơi chiếc laptop hoặc thiết bị có kết nối với Dropbox đang ở đâu nếu như bạn mới mất nó. Tuy nhiên, điều này cũng được báo trước là nó có thể không đúng bởi bạn chỉ thấy địa chỉ IP.

3. Tự động đăng tải các file và ảnh (tiện ích mở rộng cho Chrome)

Lợi ích mà Dropbox mang lại là bạn có thể đồng bộ hóa, đăng tải và truy cập các file từ hầu hết các thiết bị có khả năng kết nối Internet. Do vậy, đây là một kho chứa tiện ích cho tất cả các loại thông tin bạn có. Ví dụ, nếu bạn thấy một bức ảnh đẹp trên trang web nào đó, thay vì thông thường phải lưu nó về ổ cứng, sẽ tiện ích hơn nhiều nếu bạn đăng tải nó lên tài khoản Dropbox của mình.
    Để thực hiện điều này, hãy cài đặt tiện ích mở rộng của Chrome có tên Cloud Save.
    Sau khi đã cài đặt thành công, bạn có thể sử dụng menu context để lưu lại tất cả các dạng file trực tiếp vào tài khoản Dropbox của mình.
    Lần đầu tiên thực hiện điều này, bạn sẽ thấy kết nối Cloud Save tới tài khoản Dropbox.
    Chú ý: Cloud Save là một dịch vụ bên thứ 3 được kiểm tra khá ít. Chúng tôi không chịu bất kì trách nhiệm nào đối với các lỗi gây hại đến máy tính hay dữ liệu của bạn.
    Khi lưu các file, bạn có thể lưu file vào tài khoản Dropbox của mình bằng cách kích chuột phải và chọn Dropbox.
    Chrome sẽ tạo một thông báo với bạn rằng các file đã được đăng tải thành công.
    Sau đó, bạn có thể mở file đã đăng tải trong folder chính của My Dropbox.
    Bạn sẽ chú ý thấy file này không có đuôi mở rộng. Điều này có thể gây vấn đề khi mở file này sau đó. Để có thể lưu file này với một đuôi mở rộng, chọn Cloud Save -> Save As… -> Dropbox.
    Cửa sổ thông báo tiếp theo, lưu file này với một đuôi mở rộng tương ứng.
    Giờ đây, bạn đã có thể mở file mà không phải tìm kiếm ứng dụng phù hợp mới có thể mở nó.

4. Sử dụng Dropbox để nghe nhạc

Dropbox cho phép bạn đăng tải tất cả các loại file, bao gồm cả file nhạc. Nó thậm chí còn có một tính năng chạy nhạc được tối thiểu hóa nhằm giúp bạn chạy một bài hát trong một lúc. Tuy nhiên, nếu muốn nghe toàn bộ album hoặc danh sách chơi nhạc, tốt hơn hết bạn nên sử dụng DropTunes.
    Trước tiên, hãy điều hướng tới trang DropTunes và đăng nhập với email và mật khẩu Dropbox.
    Chú ý: DropTunes là một dịch vụ bên thứ 3 được kiểm tra khá ít. Chúng tôi không chịu bất kì trách nhiệm nào đối với các lỗi gây hại đến máy tính hay dữ liệu của bạn.
    Một khi đã đăng nhập, bạn sẽ thấy giao diện chính của DropTunes, với một danh sách tất cả các file và folder của Dropbox. Chọn folder có chứa file nhạc bạn muốn nghe.
    Cung cấp tất cả các file nhạc đã đồng bộ hóa với tài khoản Dropbox, bạn sẽ thấy các file của mình xuất hiện trong một danh sách.
    Chỉ cần chọn Play và tất cả các file đã được liệt kê sẽ chạy theo thứ tự.
    Phiên bản Flash của DropTunes hoạt động trên Chrome, Safari, Firefox, Opera, và IE8+, nhưng nó chỉ chạy các file mp3. Phiên bản HTML5 có thể chạy được rất nhiều file nhưng chỉ trên một vài trình duyệt: file mp3 và m4a chạy trên Chrome và Safari, các file ogg chạy trên Chrome, Firefox và Opera, các file wav chạy trên Chrome, Safari, Firefox và Opera. Người dùng có thể chuyển giữa 2 phiên bản Flash và HTML5 bằng cách kích vào đường link ở trên cùng của trang.
    itGate (theo Maketacheasier)

3. phuocrose

phuocrose Banned

cái copy public link em ko thấy. chỉ thấy 2 phần trên à a