Change background image

Hướng dẫn bung Ghost

Thảo luận trong 'Thủ thuật Windows' bắt đầu bởi bienphongvnn, 29 Tháng mười hai 2012.

1. bienphongvnn Bộ đội Cụ Hồ

Credit:
    215.63VFD
    Hiện nay vẫn còn khá nhiều bạn vẫn chưa biết cách bung ghost như thế nào, do đó hôm nay bienphongvnn xin giới thiệu và hướng dẫn các bạn cách bung ghost một cách chi tiết và hiệu quả.

I. Tạo Hiren's Boot.
    1. Tạo USB boot thì bạn vào links sau và làm theo hướng dẫn:
    2. Tạo CD Hiren's boot, thì bạn vào đây tải về và ghi ra đĩa CD:
    II. Thực hiện bung ghost.
    Khi đã có usb boot hoặc cd boot rồi, các bạn có thể làm một trong các cách sau đây để tiến hành bung ghost. Bạn cắm usb hoặc cho cd vào máy, khởi động lại và chọn boot từ usb hoặc cd, sau đó nó sẽ màn hình như sau:

1. Cách 1: Boot vào Mini Windows Xp => Enter và làm theo hướng dẫn sau:

Bước 1:

Bước 2:

Bước 3: Tìm đường dẫn đến file GHO mà bạn muốn bung ghost:

Sau đó cứ Ok và Yes thôi ^^:

Chọn ổ để bung ghost

Thế là xong rồi, bạn chỉ việc ngồi đợi chờ cho nó bung ghost xong và reset computer hưởng thụ thành quả.

2. Cách 2: Boot từ Windows 7 PE

Chọn HBCD Menu nằm ở màn hình desktop và (hoặc) làm theo hướng dẫn từ bước 1 của cách 1.

3. Cách 3: boot vào Start Hiren 15.2 và đợi nó load 1 chút

Và làm theo hướng dẫn từ bước 2 của cách 1

Những cách trên chỉ là cơ bản, tùy theo từng loại máy mà bạn chọn các cách cho phù hợp. Chúc các bạn thành công!
  2. Kenh24 Member

Credit:
    - 999,964.54VFD
    Hehe dùng luôn cái Onekey Ghost mình mới up cho tiện, chơi được ráo các HĐH, kể cả win7-64bit và win8-64-bit, rất đơn giản mà hiệu quả vô đối, tránh được việc nhầm lẫn giữa disk và partition (nhầm lẫn chết người đối với it nửa mùa) :bimat:
    * Ghost trên 7Pe cũng như trên MiniXP, nhưng tốc độ cao hơn nhiều lần chạy trên MiniXP - đối với các máy đời cao chạy OS: win7, win8
  3. checknvh Member

Credit:
    67.00VFD
    Máy mình bỏ CD vào tới đoạn này là treo cứng ngắc, ai biết sao không ?

4. bienphongvnn Bộ đội Cụ Hồ

Credit:
    215.63VFD
    Nhiều khả năng do bạn sử dụng đĩa boot cũ nên không tương thích với máy, theo mình bạn nên sử dụng usb boot để tránh bị lỗi!
    Mitxitorang and iSkyfree like this.
  5. checknvh Member

Credit:
    67.00VFD
    USB, Ghost từ ổ cứng, CD, DVD ... tất cả đều bị vậy bạn, mình đã ghi ra mấy đĩa Notron Ghost mới nhất cũng đều treo :(
  6. Kenh24 Member

Credit:
    - 999,964.54VFD
    Lỗi này chắc chắn xuất phát từ HDD, có thể là lỗi MBR hoặc 1 partition nào đó.
    Trước tiên mở trình quản lý partition del ổ C đi (ổ cài win) sau đó tạo lại partition, set active, install MBR, rồi tiến hành ghost như bình thường,
    Mitxitorang, VTD and bienphongvnn like this.
  7. KINGcrkh Member

Credit:
    28.00VFD
    Anh cho em hỏi sao máy em chạy hiren boot rất chậm. qua 1 bước mất khoảng 20' trở lên... ( haiz) em xin cảm ơn nhiều
  8. KINGcrkh Member

Credit:
    28.00VFD
    làm sao del ổ C vậy a. làm ơn hướng dẫn cụ th63 nếu được.. em gà máy tính ^^
  9. Kenh24 Member

Credit:
    - 999,964.54VFD
    Bạn boot vào hệ thống bằng CD Hiren boot hoặc USB Boot, sau đó dùng 1 tool quản lý partition để thực hiện del, format, active partition
  10. Nguyen Ngoc Hien Member

Credit:
    68.00VFD
    A cho e hỏi : 1. Mình có thể tạo lại file Ghost của 1 bản Ghost khi mình down trên mạng xuống được không? Hay phải là bản Win bản quyền mới làm được?
    2. Nếu máy mình cài phần mềm kế toán ở ổ C thi khi mình tạo file Ghost xong, nếu máy bị virus hay sứ cố gì đó thì mình bung file Ghost mói tạo thì phần mềm kế toán có còn sử dụng được không?
  11. Kenh24 Member

Credit:
    - 999,964.54VFD
    1. Một bản ghost down về, sau đó xả ghost ra máy rồi cài đặt thêm gì theo ý muốn. Bạn hoàn toàn có thể ghost lại luôn, không liên quan gì đến vấn đề bản quyền hay không bản quyền.
    2.
    • Phần mềm kế toán thì còn phải phụ thuộc vào đó là loại phần mềm nào, nếu được quản lý bằng sql server hoặc có gói data riêng, bạn hãy remove gói data hoặc sql_data sang ổ D, còn chương trình kế toán để trên ổ C vẫn hoạt động bình thường sau khi ghost.
    • Nếu là phần mềm kế toán chạy trực tiếp không cần cài đặt thì bạn copy toàn bộ folder làm việc sang ổ D, lần sau ghost lại cũng không ảnh hưởng gì.
    • Trường hợp bạn cài đặt có đính kèm data mặc định trên ổ C, khi ghost lại bạn sẽ bị mất data kể từ ngày bạn sao lưu!
    PS: bạn nêu tên phần mềm kế toán đang dùng để được tư vấn chính xác cách thực hiện cài đặt bảo lưu.
  12. Nguyen Ngoc Hien Member

Credit:
    68.00VFD
    Phần mềm SmartPro2011 a.
  13. Kenh24 Member

Credit:
    - 999,964.54VFD
    Phần mềm này chạy trên hệ quản trị cơ sở dữ liệu Microsoft SQL Server 2005, Nếu data_sql hiện tại trên ổ C thì bạn phải detach data_sql, sau đó copy thư mục data_sql vào ổ D (nơi nào an toàn nhất) sau đó bạn attach data_sql lại là được.
    Trường hợp data_sql nằm trên ổ D hoặc E rồi thì bạn cứ ghost vô tư đi, đừng sợ @@, sau khi xả ghost lại vẫn nguyên như cũ, chẳng mất mát gì cả.
    Nếu bạn không biết data_sql để chỗ nào thì có thể dùng seaech tool của win để search tìm file dataxxx.mdf (nằm trong folder DATASQL) xem nó ở chỗ nào...
  14. lambanmai8283 VietForum.vn

Credit:
    1,168.50VFD
    Các phần mềm kế toán nói chung và pm kế toán bán hàng SmartPro 2011 đều có chức năng backup dữ liệu định kỳ. Bạn chỉ cần chọn nơi backup dữ liệu là ổ D hay E thì hoàn toàn có thể ghost bình thường. Trong quá trình làm việc nên định kỳ backup dữ liệu ra. Đến khi lỡ lỗi Win, ghost lại chỉ cần Import data vào phần mềm là lại làm việc bình thường với dữ liệu gần đây nhất.
    Nguyen Ngoc Hien thích bài này.
  15. Nguyen Ngoc Hien Member

Credit:
    68.00VFD
    Vậy nếu lúc đầu e bảo người ta cài vào ổ D lun thì khi ghost lại phần mềm vẫn chạy bth chứ, hay nhất định là phải cài vảo ổ C thì phần mềm này mới hoạt động đc.
  16. lambanmai8283 VietForum.vn

Credit:
    1,168.50VFD
    Nếu cài vào ổ D, sau đó bạn tạo file ***.gho thì đến lúc bung file này ra, chương trình kế toán của bạn vẫn dùng bình thường.
  17. eagle12 Member

Credit:
    81.00VFD
    Em hỏi ngu chút các anh
    E cài boot cho USB theo hướng dẫn rồi khi e cắm vào khởi động lại máy thì k hiện lên cái hình đen như anh chụp ?
    Hì có gì a chỉ bảo kỹ giúp e nhé
  18. vipchinhlaanh S-Friend

Credit:
    46.00VFD
    bạn cắm usb vào, muốn lên hình đen như trên thì bạn phải bấm phím, tùy theo máy bạn hãng gì mà có phím vào boot khác nhau, có máy cắm vào tự chạy vào boot, có máy phải bấm phím boot rồi chọn usb device mới vào đc (tất nhiên là chức năng boot bằng usb phải đc enable trong bios)
    eagle12 and Mitxitorang like this.
  19. eagle12 Member

Credit:
    81.00VFD
    Cám ơn anh, e chỉnh trong bios, đúng là chưa enable nên khi cắm usd máy nó k nhận anh ah`
    Cho em hỏi thêm, sao e ghost OK rồi nhưng khi máy khởi động lại nó lại về set up cho Win cũ của máy em, máy em lúc mua nó cái Win vista theo máy, sao chuyển qua Win7 ( mang ra của hàng làm mất 100K) giờ nghịch nhiều e thấy nó lag quá nên e tìm hiểu ghost lại hixx...nhưng ghost xong nó lại về win vista hix hix
    vipchinhlaanh thích bài này.
  20. Kenh24 Member

Credit:
    - 999,964.54VFD
    Bạn phải tìm hiểu kỹ về cấu trúc cơ bản và phân hoạch HDD: trước khi ghost hay cài đặt lại win bạn phải kiểm tra và sao lưu dữ liệu có sẵn trên máy, kiểm tra các phân vùng, (nếu có phân vùng ẩn thì xóa đi) và chia hết các phân vùng có sẵn và vùng hdd còn trống, xác định rõ phân vùng cần cài đặt win vào.
    Trường hợp đã làm đúng hết mọi thao tác, mà sau khi ghost vào hoặc chia lại ổ, khi khởi động lên vẫn nguyên như cũ (lúc chưa làm gì) là hdd đã die chức năng đọc ghi, cần thay hdd mới khác. (ít xảy ra trường hợp này)