Change background image

Mini Boot USB by VietForum.vn - Công cụng cứu hộ nhỏ gọn, đa năng

Thảo luận trong 'VietForum Projects and Applications' bắt đầu bởi ts83dnk, 23 Tháng tư 2013.

1. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

Xin chào các bạn! USB boot cứu hộ là một công cụ không thể thiếu đối với các bạn làm KTV. Hiện nay có nhiều mẫu laptop với xu hướng mỏng, nhỏ, nhẹ đã không tích hợp ổ CD nên một chiếc USB Boot trở nên rất hữu ích cho bạn khi muốn sao lưu, phục hồi, cài đặt Win và rất nhiều tiện ích khác.

Ở các tiệm net các máy trạm thường không có ổ CD, lúc này bạn muốn ghost lại máy cài win... lúc này chiệc USB boot là một lựa chọn tốt nhất cho bạn. USB là thiết bị nhỏ gọn có thể chứa dữ liệu và dễ dàng mang bên mình. Cách tạo USB boot rất đơn giản, trên internt có rất nhiều bài hướng dẫn.

Hôm nay mình chia sẻ với các bạn một sản phẩm dành riêng để Boot trên USB cực nhỏ gọn gồm có Mini Windows XP, Windows 7 PE và khá đầy đủ công cụ cứu hộ như Ghost, Partition, Recovery... Add Driver Support USB 3.0, VGA, Audio, NET, WIFI, ...lướt web, nghe nhạc - xem phim online tất cả tong một file mBoot.ISO duy nhất 275 mb.

Qua đây mình xinh gửi lời cám ơn tớicác bạn tinycat, damthoai18, linhhonhuynhde, Tduy ...Forum Bkav đã giúp đỡ mình trong thời gian Rebuild Win7PE trong sản phẩn mini boot usb này.

Link download bên dưới có sẵn công cụ tạo boot USB kèm theo. Các bạn download về và làm theo Video hướng dẫn bên dưới nhá.

Chú ý: Để USB của bạn Boot tốt nhất khi tạo boot bằng công cụ 1Click kèm theo các bạn sao lưu dữ liệu vào HDD và Format USB với định dạng NTFS. công cụ tạo boot USB một click này mình rebuild từ 1Click v2 của bạn Lãng Khách - một công cụ tạo USB/HDD boot rất tiện lợi. Mình đẫ Test boot tốt trên một số Laptop, main Foxconn G31 và một số main khác trước đây dùng 1lick v2 của LK ko boot được, giờ tạo boot với tool 1click mới Boot USB-NTFS đều ok.

Một vài hình ảnh trong Mini Boot USB

Menu Boot

Mini Windows XP
    Mini Windows 7 PE
    DiskGenius 3.5 Professional edition (dos)
    Dos Programs
    :dl:
    :fshare:
    :4s:

2. VTD

VTD Cu Tí Lấy Vợ Lẻ

3. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

4. khoatrinh22

khoatrinh22 Member

5. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

6. mr.trinh3689

mr.trinh3689 S.Moderator Staff Member

Có thể add thêm 1 file ISO khác vào menu Boot như bộ cài win7, winXP ko bác? :)

7. quygia128

quygia128 S-Friend

Mọi thứ điều tuyệt vời nhưng sao anh không dùng thằng "Instant Demo" để quay Trailơ (không biết viết đúng không nữa) nhỉ ?

Trang chủ nó ĐÂY
    Sẽ rõ đẹp hơn rất nhiều đó anh :)

8. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

Được,muốn add thì phải thay chỗ "timeout 0" thành "timeout 20" nếu không nó Boot thẳng vào file mBoot.ISO :manhehe:

9. L.D.A

L.D.A Member

tình hình là e không vào được DOS :( chả hiểu, đã thử 3 cái usb

10. huynhngoc

huynhngoc Member

Cái này hữu ít cho AE hay vọc máy tính nè...

11. Torrenti

Torrenti Member

sao mình không boot được vào usb nhỉ tuithan

12. emyeume

emyeume Member

Kì lạ tất cả đều tốt hết , chỉ có mục [6] Dos Programs là không chạy , ko biết AE ai gặp trường hợp như mình ko ! AE giúp mình với..Xin cảm ơn nhiều !

ts83dnk and Mitxitorang like this.
  13. L.D.A

L.D.A Member

mình củng vậy......................

14. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

Bạn nào không vào được Dos Programs sửa code file Menu.lst đoạn code title [6] - Dos Programs\nRun Dos Programs bằng code dưới này thử nha!
    Mã:
    title [6] - Dos Programs\nRun Dos Programs
    find --set-root /HBCD/Dos/dos.gz
    map --mem /HBCD/Dos/dos.gz (fd0)
    map --hook
    chainloader (fd0)+1
    rootnoverify (fd0)
    map --floppies=1

ghost0bk and Mitxitorang like this.
  15. mr.trinh3689

mr.trinh3689 S.Moderator Staff Member

nếu em muốn add thêm mục số 7 là Windows 7 Setup, với 1 file ISO tên là win7 ở trong USB thì phải làm thế nào hợ bác?

Mitxitorang and ts83dnk like this.
  16. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

File menu.lst trên nằm trong file mBoot.ISO 275 MB nhét cả file Setup W7 vào bên trong file mBoot.ISO 275mb để làm gì ?
    Bạn cho file ISO Setup W7 vào thư mục gốc USB rồi Boot vào Win7PE, Mount File ISO Setup W7 ra ổ ảo, dùng WinNTSetup trên Win7PE để cài là ngon nhất.

17. L.D.A

L.D.A Member

trong menu.lst có code như này thì sửa như nào hả bác khiển
    timeout 0
    default /default
    write (md)0x220+1 !BAT\necho -n -P:0000 $[0107] mBoot Final \0 && initscript (md)0x220+1

title Start mBoot.ISO\nmBoot Final
    /HK /mBoot.ISO
    chứ đâu có đoạn nào mà title [6] đâu.

Mitxitorang thích bài này.
  18. Kenh24

Kenh24 P.Trưởng C.A Thôn Staff Member

chán nhể :chemgio:

L.D.A and Mitxitorang like this.
  19. L.D.A

L.D.A Member

Sorry e tưởng file này ở ngoài usn, hì e làm được rồi. phải sửa trong file ISO

20. ts83dnk

ts83dnk S-Friend

Vấn đề ở chỗ code Boot ;))

Mitxitorang thích bài này.