Tạo USB-GPT cài win 7-8-8.1 boot chuẩn UEFI

Thảo luận trong 'Thủ thuật Windows' bắt đầu bởi iSkyfree, 5 Tháng mười 2013.

1. 119119

119119 P.Trưởng C.A Thôn

Nếu bạn cần tìm hiểu thì tôi đã giải đáp kỹ rồi, còn nếu bạn muốn dạy bảo người khác thì nên xem lại bản thân xem bạn đã hiểu biết bao nhiêu kiến thức, tích cóp được bao nhiêu kinh nghiệm thực tế ? đừng có thái độ dở ông dở thằng kiểu đó không phù hợp với nơi này đâu.

bienphongvnn and Mitxitorang like this.
  2. longthan108

longthan108 Member

Ủa, bạn lạ thật mình hỏi thật mà bạn làm sao vậy @@. ngôn ngữ nào của mình có ý dạy bảo người khác vậy ??? ngôn ngữ nào bạn ??? nói cho cẩn thận nhé :3
    -> "Vì bạn không phải là KT nên chỉ biết với cái máy của bạn thì mới nói vậy"
    Đừng vội đánh giá người khác ạ ! bạn chắc gì đã hơn ai ! sao bạn dám kđ tôi ko phải KTV :))
    Học hỏi lẫn nhau thôi mà thấy cái ngôn từ bạn mất thiện cảm thật !

Có vụ USB legacy nữa :D
    usb-mbr hoặc usb-gpt thì còn nghe được hoặc "usb boot theo legacy" hoặc "usb chỉ có thể boot legacy"
    còn usb-gpt chỉ boot theo uefi thôi bạn

Thực tế thì bung iso ra usb-fat32 là có thể boot theo UEFI dc ùi bạn à ,quan trọng là cái bootx64.efi có sẵn để nó nhận diện rồi là khởi động vào thuj :D ko cần phải nạp mbr, pbr ... làm gì cả
    Trừ khi muốn usb đó boot được legacy nữa thì mới làm z
    PS: Tại bạn bảo thủ thuj , thật ra bạn chưa hiểu nó cần những gì để boot theo uefi

bienphongvnn and Mitxitorang like this.
  3. 119119

119119 P.Trưởng C.A Thôn

Nói cứ như đúng rồi @_@
    chờ khi nào không boot được hãy vào đây chém tiếp nhé.

Tôi chỉ cần ví dụ cụ thể 1 trường hợp cụ thể để bạn tự nhận thấy là bạn sai:
    HP elitebook2560p chỉ cho phép cài UEFI từ upgrade bay, DVD, UEFI boot file, chứ không thể khởi động từ USB MBR hay GPT để cài chuẩn UEFI.
    Acer chạy cpu core-i class4 trở lên và các dòng chip tương đương không thể boot từ tất cả các thiết bị MBR, và không thể cài win7 kể cả USB-GPT win7.

Thế mà có mới buồn cười, nếu chưa biết thì nạp thêm vào đầu khái niệm này đi, đừng đùa cợt với kiến thức ^^
    Tôi nghĩ chắc bạn còn chẳng hiểu legacy là gì cũng nên !? và nghĩa của kn usb-legacy thì tất nhiên là không biết rồi .

Câu này còn đáng phong "Thánh phán của năm...!" nè :chemgio:
    hú hồn !, bạn mà phát biểu bậy nữa là tôi không nhường bạn đâu nha !

PS: bonus thêm tấm hình, suy nghĩ - chờ đợi - trải nghiệm, đừng vội chém gì cả vì tôi sẽ không giải thích thêm gì đâu,:[​IMG]

Bạn mới tham gia diễn đàn này nên nhiều điều còn chưa hiểu, vì thế tôi cũng không chấp với bạn, những điều tôi phát biểu là hoàn toàn dựa trên thực tế trải nghiệm và kiến thức cơ sở, vì thế bạn nên học cách tiếp thu thông tin nhiều hơn là chém gió đi.
    vấn đề dừng tại đây và không chém thêm nữa.

Mitxitorang and bienphongvnn like this.
  4. hoangtinh

hoangtinh S-Friend

Thôi mà các bác . xét cho cùng thì chúng ta tranh luận một vấn đề nào đó thì cũng chỉ nhằm mục đích là giải đáp mọi thắc mắc trong lòng và học hỏi thêm kiến thức ( vì nó vô hạn mà )
    Cả hai bác ở hai nơi đều có những vị trí không thua mấy ai mà . mình thấy hai bác đang ngày càng nóng lên rồi . mong các bác hãy bớt giận và chao đổi với nhau những kiến thức mà hai bác đang có một cách ôn hòa và thật tình thì sẽ tốt hơn
    Về kiến thức IT thì mình mù tịt nên chẳng giám nói gì
    Nếu mình có nói câu nào làm phật ý các bác thì mong các bác vui lòng bỏ qua cho mình nhé :phe:

Mitxitorang and bienphongvnn like this.
  5. quaivat2003

quaivat2003 Member

Loay hoay bao nhiêu cách cuối cùng áp dụng theo cách này thì cài ngon lành luôn. Thanks chủ "thớt" rất nhiều.
    Tuy nhiên không biết là "thớt" còn thiếu hay mình bị như vậy Đó là khi định dạng ổ cứng GPT trước (mình chia làm 2 phân vùng) sau đó dùng USB như cách này và cài thì nó không cho cài lên phân vùng định cài mà phải chọn Delete phân vùng đó đi thì mới cài được

Kiss_Of_Raider and Mitxitorang like this.
  6. 119119

119119 P.Trưởng C.A Thôn

Cái gì mà thừa với thiếu? trong chủ đề này là hướng dẫn tạo USB cài win, có hướng dẫn cách phải cài win thế nào đâu, cài đặt hệ thống UEFI nó mặc định có 4 phân vùng, bạn định phang nó vào có 1 phân vùng duy nhất á ? vậy vùng firmware EFI bạn định nhét nó vào đâu hay chung luôn vào vùng cài đặt win ?

7. quaivat2003

quaivat2003 Member

Nếu không phải là thiếu thì nếu như nhiều người gặp trường hợp như mình thì đó là 1 câu dặn trước, bởi không phải ai cũng thông thạo hết như bạn mà xử lý tình huống ngay đc.
    Bạn ko đọc hết ý mình viết à? không cần biết có bao nhiêu phân vùng, nhưng phân vùng mình định cài phải Delete nó đi mới cài được.
    Còn về phân vùng thì mình dùng WinPE để chia, ban đầu nó tạo ra phân vùng EFI 120mb, đến khi cài win nó tạo tiếp ra phân vùng 200mb. Như vậy có đúng không nhỉ?

8. ngduchoai

ngduchoai Member

Chủ đề này còn hoạt động không?
    Hôm nay tôi có con máy DELL VOSTRO 3560 định cho chạy win kiểu UEFI mà làm cả buổi chiều không được.
    #Tôi có:
    1/ USB boot UEFI. trong đó có Mini W7 và mini W8 (tất nhiên là có cả 32 và 64 bit).
    2/ File .ISO của Windows 7 AIO (cả 32 lẫn 64bit),
    3/ ổ cứng SSD 240GB của INTEL định dạng GPT bằng mini Patition winzart 8.1 boot trong mini W8 x64bit
    4/ Winnt Setup 3.x
    #BIOS để BOOT là UEFI,
    khi đó trong màn hình khởi động bấm F12 để hiện menu boot, tôi thấy có:
    1/ UEFI network IPv4.... esc để bỏ qua.
    2/ sau đó hiện lên là: UEFI network IPv6...
    3/ Cuối cùng là: UEFI USB ADATA......,
    không nhận ổ cứng.
    Tôi đã dùng WINNT Setup 3.x trong mini W8 x64 bit để cài bằng ISO windows 7 AIO mà đến bước khởi động để cài đặt thì không boot được gì (có lẽ là không nhận ổ cứng chuẩn UEFI)
    Vậy anh em cao thủ cho biết tôi còn thiếu điều gì để cài cái Windows 7 x64bit theo UEFI, ổ cứng SSD?

9. bienphongvnn

bienphongvnn Bộ đội Cụ Hồ

Bạn làm theo hướng dẫn ở #1 hoặc #2 để tạo 1 usb cài win chuẩn UEFI. Khi có usb cài win chuẩn UEFI rồi bạn sẽ khởi động lại máy, chọn boot từ usb và tiến hành cài đặt.